หม้อแปลงไฟฟ้าชนิดแห้งแบบหล่ออีพอกซีเรซินขนาด 10kV เป็นหน่วยจ่ายพลังงานมาตรฐานสำหรับโรงงานที่มีข้อกำหนดการป้องกันอัคคีภัยและการระเบิดที่เข้มงวด เช่น อาคารสูง ศูนย์กลางการค้า สนามบิน อุโมงค์ โรงงานเคมี และระบบเสริมสำหรับโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ ผลิตโดย Yulan Transformer ซีรีส์นี้นำเสนอความจุตั้งแต่ 30kVA ถึง 2500kVA พร้อมตัวเลือกแรงดันไฟฟ้าหลักที่ 6kV, 10kV หรือ 35kV และเอาต์พุตรองที่ 0.4kV การผลิตใช้ประโยชน์จากความสามารถในการผลิตและการทดสอบระดับ 110kV ของบริษัท โดยมีกระบวนการสำคัญ เช่น การหล่อแบบสุญญากาศ การบ่ม และการทดสอบการปล่อยประจุบางส่วน
หม้อแปลงไฟฟ้ากำลังชนิดแห้งแบบหล่ออีพอกซีเรซินเหล่านี้ได้รับการออกแบบมาโดยเฉพาะสำหรับระบบจำหน่ายไฟฟ้าภายในอาคาร แต่ยังสามารถติดตั้งภายนอกอาคารภายในกรอบป้องกันได้อีกด้วย การใช้งานทั่วไปได้แก่:
● ห้องจำหน่ายไฟฟ้าในอาคารสูงและอาคารพาณิชย์
● ระบบแสงสว่างและไฟฟ้าสำหรับสนามบินและสถานีขนส่งทางรถไฟ
● ระบบระบายอากาศ การระบายน้ำ และการตรวจสอบอุโมงค์
● พื้นที่ที่มีข้อกำหนดด้านความปลอดภัยจากอัคคีภัยที่เข้มงวด เช่น โรงงานเคมีและยา
● สิ่งอำนวยความสะดวกเสริมสำหรับโรงไฟฟ้านิวเคลียร์และพลังงานสำรองสำหรับศูนย์ข้อมูล
ผู้ใช้อาจเลือกใช้กล่องหุ้มที่มีระดับการป้องกัน IP20, IP23 หรือสูงกว่า ขึ้นอยู่กับสภาพของสถานที่
● การสูญเสียต่ำ: การสูญเสียขณะไม่มีโหลดและโหลดเป็นไปตามข้อกำหนดด้านประสิทธิภาพพลังงานของ GB 20052-2020
● เสียงรบกวนต่ำ: ตรงตามมาตรฐานเสียงรบกวนของบริษัทโครงข่ายในประเทศสำหรับหม้อแปลงชนิดแห้ง
● การคายประจุบางส่วนต่ำ: ระดับการคายประจุบางส่วนที่ผ่านการทดสอบจากโรงงานจะถูกควบคุมให้ต่ำกว่า 5pC
● ความแข็งแรงเชิงกลสูง: อีพอกซีเรซินที่บ่มแล้วจะสร้างชั้นฉนวนที่มีความหนาแน่นสูงซึ่งสามารถทนต่อแรงแม่เหล็กไฟฟ้าในระหว่างเหตุการณ์ไฟฟ้าลัดวงจร
● ประเภทของฉนวนที่สามารถเลือกได้: มีให้เลือกสามประเภทการเพิ่มอุณหภูมิ ได้แก่ คลาส B (100°C), คลาส F (120°C) และคลาส H (145°C)
|
รายการ |
มาตรฐาน |
|
มาตรฐานผู้บริหาร |
IEC, GB, ANSI/IEEE, NEMA |
|
ความจุสูงสุด |
30 เควีเอ ถึง 2,500 เควีเอ |
|
แรงดันไฟฟ้าหลัก |
6 kV, 10 kV, 35 kV (ขึ้นอยู่กับรุ่น) |
|
แรงดันไฟฟ้ารอง |
0.4 กิโลโวลต์ |
|
จำนวนก๊อก |
5 ก๊อก (การเปลี่ยนก๊อกนอกวงจร) |
|
จัดอันดับความถี่ |
50 เฮิรตซ์ / 60 เฮิรตซ์ |
|
จำนวนเฟส |
สามเฟส |
|
กลุ่มเวกเตอร์ |
Dyn11, Yyn0 ฯลฯ |
|
ความต้านทานไฟฟ้าลัดวงจร |
4.0% / 6.0% (แตกต่างกันไปตามความจุ) |
|
ชั้นฉนวน |
คลาส B, F หรือ H (ไม่จำเป็น) |
|
วิธีการทำความเย็น |
อันหรือเอเอฟ |
|
สิ่งที่แนบมาป้องกัน |
ไม่จำเป็น; ระดับ IP ที่ปรับแต่งได้ |
ตารางด้านล่างแสดงรายการการสูญเสียโหลดขณะไม่มีโหลดและการสูญเสียโหลดคลาส F (120°C) สำหรับความจุต่างๆ ในระดับประสิทธิภาพพลังงานสามระดับ ข้อมูลสำหรับการสูญเสียโหลดคลาส B และคลาส H สามารถรับได้จากแผนกเทคนิค ค่าในตารางจะขึ้นอยู่กับแกนแถบเหล็กไฟฟ้าและกระบวนการเคลือบอัตโนมัติ ซึ่งสอดคล้องกับข้อกำหนดด้านประสิทธิภาพการใช้พลังงานของ GB 20052-2020
|
ความจุสูงสุด เควีเอ |
ระดับ 1 |
ระดับ2 |
ระดับ3 |
ความต้านทานไฟฟ้าลัดวงจร % |
|||||||||
|
แถบเหล็กไฟฟ้า |
แถบเหล็กไฟฟ้า |
แถบเหล็กไฟฟ้า |
|||||||||||
|
ไม่มีการสูญเสียโหลด ว |
การสูญเสียโหลด ว |
ไม่มีการสูญเสียโหลด ว |
การสูญเสียโหลด ว |
ไม่มีการสูญเสียโหลด ว |
การสูญเสียโหลด ว |
||||||||
|
บี (100 ℃) |
เอฟ (120 ℃) |
ชม (145 ℃) |
บี (100 ℃) |
เอฟ (120 ℃) |
ชม (145 ℃) |
บี (100 ℃) |
เอฟ (120 ℃) |
ชม (145 ℃) |
|||||
|
30 |
105 |
605 |
640 |
685 |
130 |
605 |
640 |
685 |
150 |
670 |
710 |
760 |
4.0 |
|
50 |
155 |
845 |
900 |
965 |
185 |
845 |
900 |
965 |
215 |
940 |
1,000 |
1,070 |
|
|
80 |
210 |
1160 |
1240 |
1330 |
250 |
1160 |
1240 |
1330 |
295 |
1290 |
1380 |
1480 |
|
|
100 |
230 |
1330 |
1415 |
1520 |
270 |
1330 |
1415 |
1520 |
320 |
1480 |
1570 |
1690 |
|
|
125 |
270 |
1565 |
1665 |
พ.ศ. 2323 |
320 |
1565 |
1665 |
พ.ศ. 2323 |
375 |
1740 |
1850 |
1980 |
|
|
160 |
310 |
1800 |
พ.ศ. 2458 |
2050 |
365 |
1800 |
พ.ศ. 2458 |
2050 |
430 |
2000 |
2130 |
2280 |
|
|
200 |
360 |
2135 |
2275 |
2440 |
420 |
2135 |
2275 |
2440 |
495 |
2370 |
2530 |
2710 |
|
|
250 |
415 |
2330 |
2485 |
2665 |
490 |
2330 |
2485 |
2665 |
575 |
2590 |
2760 |
2960 |
|
|
345 |
510 |
2945 |
3125 |
3355 |
600 |
2945 |
3125 |
3355 |
705 |
3270 |
3470 |
3730 |
|
|
400 |
570 |
3375 |
3590 |
3850 |
665 |
3375 |
3590 |
3850 |
785 |
3750 |
3990 |
4280 |
|
|
500 |
670 |
4130 |
4390 |
4705 |
790 |
4130 |
4390 |
4705 |
930 |
4890 |
4880 |
5230 |
|
|
630 |
775 |
4975 |
5290 |
5660 |
910 |
4975 |
5290 |
5660 |
1,070 |
5530 |
5880 |
6290 |
|
|
630 |
750 |
5050 |
5365 |
5760 |
885 |
5050 |
5365 |
5760 |
1,040 |
5610 |
5960 |
6400 |
6.0 |
|
800 |
875 |
5895 |
6265 |
6715 |
1,035 |
5895 |
6265 |
6715 |
1215 |
6550 |
6960 |
7490 |
|
|
1,000 |
1,020 |
6885 |
7315 |
7885 |
1205 |
6885 |
7315 |
7885 |
1415 |
7650 |
8130 |
8760 |
|
|
1250 |
1205 |
8190 |
8720 |
9335 |
1420 |
8190 |
8720 |
9335 |
16770 |
9100 |
9690 |
10370 |
|
|
1600 |
1415 |
9945 |
10555 |
11320 |
1665 |
9945 |
1,055 |
11320 |
1960 |
11050 |
11730 |
12580 |
|
|
2000 |
1760 |
12240 |
13005 |
14005 |
2075 |
12240 |
13005 |
14005 |
2440 |
13600 |
14450 |
15560 |
|
|
2500 |
2080 |
14535 |
15445 |
16605 |
2450 |
14535 |
15445 |
16605 |
2880 |
16150 |
17170 |
18450 |
|
หมายเหตุ: การสูญเสียโหลดสำหรับคลาส B (100 ° C) จะต่ำกว่าคลาส F ประมาณ 5% – 8% ในขณะที่การสูญเสียสำหรับคลาส H (145 ° C) จะสูงกว่าประมาณ 6% – 9% ข้อกำหนดขั้นสุดท้ายขึ้นอยู่กับข้อตกลงทางเทคนิค ณ เวลาที่สั่งซื้อ
แกนกลางใช้แผ่นเหล็กซิลิกอนรีดเย็นที่เน้นลายเกรน ซ้อนกันโดยใช้อุปกรณ์อัตโนมัติเต็มรูปแบบ ขนาดเสี้ยนและปัจจัยการเคลือบได้รับการควบคุมอย่างเข้มงวด ส่งผลให้เกิดการสูญเสียที่ไม่มีโหลดซึ่งต่ำกว่าแกนที่ซ้อนกันด้วยตนเอง 5% - 10% ขดลวดแรงสูงและแรงต่ำถูกหล่อในอีพอกซีเรซินภายใต้สภาวะสุญญากาศ ซึ่งสร้างโครงสร้างฉนวนที่สำคัญหลังจากการบ่ม โดยมีระดับการคายประจุบางส่วนไม่เกิน 5 pC ชั้นฉนวนถูกเลือกตามโปรไฟล์โหลดและอุณหภูมิโดยรอบ ในขณะที่ระดับการป้องกันตู้ถูกกำหนดโดยสถานที่ติดตั้ง
ก่อนออกจากโรงงาน แต่ละยูนิตจะผ่านการทดสอบความต้านทานกระแสตรงของขดลวด อัตราส่วนแรงดันไฟฟ้า ความต้านทานของฉนวน แรงดันไฟฟ้าที่ทนต่อความถี่ของกำลัง-ความถี่ แรงดันไฟฟ้าที่ทนต่อแรงดันไฟฟ้าเหนี่ยวนำ การสูญเสียขณะไม่มีโหลด การสูญเสียโหลด อิมพีแดนซ์ของการลัดวงจร และการคายประจุบางส่วน บริษัทได้รับการรับรองมาตรฐาน ISO 9001:2015, ISO 14001 และ ISO 45001
หากติดตั้งในห้องไฟฟ้าเฉพาะที่มีการจำกัดการเข้าถึง ก็ไม่จำเป็นต้องมีกล่องหุ้ม สำหรับการติดตั้งในพื้นที่สาธารณะ ทางเดิน หรือห้องอุปกรณ์ แนะนำให้ใช้ตู้ที่มีระดับ IP20 หรือสูงกว่า เพื่อป้องกันไม่ให้วัตถุแปลกปลอมสัมผัสกับชิ้นส่วนที่มีไฟฟ้า การใช้งานกลางแจ้งต้องมีระดับ IP23 หรือสูงกว่า และต้องพิจารณาการลดพิกัดเนื่องจากสภาวะการระบายอากาศ
คลาส B เหมาะสำหรับห้องไฟฟ้ามาตรฐานที่มีอุณหภูมิแวดล้อมต่ำกว่าและโหลดคงที่ คลาส F เป็นมาตรฐานปัจจุบัน ซึ่งมีความสมดุลระหว่างต้นทุนและความสามารถในการโอเวอร์โหลด คลาส H เหมาะสำหรับสภาพการทำงานที่เกี่ยวข้องกับอุณหภูมิแวดล้อมที่สูงขึ้นหรือการโอเวอร์โหลดในระยะสั้นบ่อยครั้ง ขีดจำกัดอุณหภูมิที่เพิ่มขึ้นและสภาวะการระบายอากาศของตู้ต้องได้รับการตรวจสอบในระหว่างการเลือก
ใช่. ความหนาแน่นของฟลักซ์แม่เหล็กหลักและพารามิเตอร์การพันของขดลวดได้รับการออกแบบสำหรับการทำงาน 60Hz และค่าการสูญเสียและอุณหภูมิที่เพิ่มขึ้นจะได้รับการตรวจสอบที่ความถี่ที่สอดคล้องกันก่อนจัดส่ง
สิ่งนี้บ่งชี้ว่ามีฟองอากาศภายในและสิ่งเจือปนภายในฉนวนหล่อน้อยที่สุด ส่งผลให้โครงสร้างฉนวนมีความหนาแน่นและมีคุณภาพสูง ระดับการคายประจุบางส่วนที่ต่ำในระหว่างการใช้งานระยะยาวช่วยลดความเสี่ยงของการเสื่อมสภาพของฉนวนและความล้มเหลวกะทันหัน ทำให้หม้อแปลงเหล่านี้เหมาะอย่างยิ่งสำหรับการใช้งานที่ต้องการความต่อเนื่องของแหล่งจ่ายไฟสูง
ทั้งสองประเภทเหมาะสมกับสภาวะที่แตกต่างกัน หม้อแปลงชนิดแห้งไม่มีน้ำมันและทนไฟได้ดีเยี่ยม ทำให้เหมาะสำหรับใช้ภายในอาคารและพื้นที่ที่มีประชากรหนาแน่น หม้อแปลงจุ่มน้ำมันมีความจุเกินพิกัดที่เหนือกว่า และโดยทั่วไปมีต้นทุนที่ต่ำกว่าและมีพื้นที่น้อยกว่าสำหรับความจุเท่ากัน ทำให้เหมาะสำหรับสถานที่กลางแจ้งหรือสถานีย่อยแบบสแตนด์อโลน การเลือกควรขึ้นอยู่กับการประเมินที่ครอบคลุมของสถานที่ติดตั้ง ข้อกำหนดด้านความปลอดภัยจากอัคคีภัย และเงื่อนไขการดำเนินงานและการบำรุงรักษา
ควรติดตั้งหม้อแปลงชนิดแห้งในพื้นที่ที่มีการระบายอากาศดี ปราศจากก๊าซที่มีฤทธิ์กัดกร่อนและฝุ่นที่เป็นสื่อกระแสไฟฟ้า เมื่อใช้งานโดยใช้กล่องหุ้ม ตรวจสอบให้แน่ใจว่าช่องอากาศเข้าและทางออกไม่มีสิ่งกีดขวาง ก่อนรีสตาร์ทหม้อแปลงหลังจากปิดเครื่องเป็นเวลานาน แนะนำให้ตรวจสอบความต้านทานของฉนวนและตรวจสอบว่าระบบระบายอากาศทำงานอย่างถูกต้อง สำหรับการติดตั้งในบริเวณที่มีความชื้นสูงหรือบริเวณชายฝั่งทะเล อาจใช้การบำบัดป้องกันสนิมกับแกนหม้อแปลงและส่วนประกอบโลหะภายนอก
โปรดติดต่อฝ่ายขายหรือฝ่ายเทคนิคของ Yulan Transformer สำหรับการเขียนแบบมิติ แผนผังการติดตั้ง หรือข้อมูลเกี่ยวกับการเลือกตู้
ที่อยู่
เลขที่ 20 ถนน Bai'e เมือง Hecun เมือง Jiangshan มณฑลเจ้อเจียงประเทศจีน
โทร
อีเมล