หม้อแปลงไฟฟ้าระบบจำหน่ายแบบฝังน้ำมันขนาด 10kV เป็นชุดผลิตภัณฑ์หลักที่นำเสนอโดย Yulan Transformer สำหรับเครือข่ายการกระจายสินค้าในเมืองและในชนบท ครอบคลุมช่วงความจุตั้งแต่ 30kVA ถึง 2500kVA โดยมีแรงดันไฟฟ้าหลัก 6kV, 10kV หรือ 35kV และเอาต์พุตรอง 0.4kV ซีรีส์นี้มีการออกแบบที่สมดุลซึ่งเพิ่มประสิทธิภาพการใช้พลังงาน การควบคุมเสียงรบกวน และความสามารถในการทนต่อไฟฟ้าลัดวงจร การผลิตและการทดสอบใช้ประโยชน์จากความเชี่ยวชาญด้านวิศวกรรมหม้อแปลงของบริษัทที่สั่งสมมาตั้งแต่ปี 2542 และโรงงานผลิตระดับ 110kV ของบริษัท โดยผสมผสานกระบวนการสำคัญๆ เช่น การซ้อนแกนอัตโนมัติเต็มรูปแบบ การทำแห้งแบบสุญญากาศด้วยเฟสไอ และการทดสอบการปล่อยประจุบางส่วน
ซีรีส์นี้ออกแบบมาสำหรับเครือข่ายการกระจาย 10kV โดยทำหน้าที่เป็นอุปกรณ์ลดขั้นตอนหลักที่ปลายสายส่งไฟฟ้าเพื่อจ่ายพลังงานแรงดันต่ำ 0.4kV ให้กับโหลดทางอุตสาหกรรม เชิงพาณิชย์ และที่อยู่อาศัย การออกแบบนี้สร้างสมดุลระหว่างประสิทธิภาพการใช้พลังงาน ระดับเสียง ความสามารถในการทนต่อการลัดวงจร และความน่าเชื่อถือในการปฏิบัติงานในระยะยาว โดยเป็นไปตามมาตรฐาน IEC, GB, ANSI/IEEE และ NEMA ที่เกี่ยวข้องโดยสมบูรณ์
|
รายการ |
พารามิเตอร์ |
|
มาตรฐานที่ใช้บังคับ |
IEC, GB, ANSI/IEEE, NEMA |
|
ความจุสูงสุด |
30 เควีเอ ถึง 2,500 เควีเอ |
|
แรงดันไฟฟ้าหลัก |
6 kV, 10 kV หรือ 35 kV ขึ้นอยู่กับรุ่น |
|
แรงดันไฟฟ้ารอง |
0.4 กิโลโวลต์ |
|
ช่วงการแตะ |
5 ตำแหน่ง นอกวงจร |
|
ความถี่ที่กำหนด |
50 เฮิรตซ์ หรือ 60 เฮิรตซ์ |
|
เฟส |
สามเฟส |
|
สัญลักษณ์การเชื่อมต่อ |
Dyn11, Yzn11, Yyn0 และอื่นๆ |
|
ความต้านทานไฟฟ้าลัดวงจร |
4.0% / 4.5% / 5.0% ตามช่วงความจุ |
|
วิธีการทำความเย็น |
ONAN (น้ำมันธรรมชาติ อากาศธรรมชาติ) |
|
ชั้นฉนวน |
คลาส A (แช่น้ำมัน) |
|
การควบคุมแรงดันไฟฟ้า |
การเปลี่ยนก๊อกนอกวงจร |
ตารางด้านล่างแสดงรายการการสูญเสียขณะไม่มีโหลดและโหลดสำหรับพิกัดความจุต่างๆ ตามระดับประสิทธิภาพพลังงานที่แตกต่างกัน ข้อมูลนี้อิงตามผลการทดสอบเป็นชุดโดยใช้แผ่นเหล็กซิลิกอนรีดเย็นแบบเกรนและกระบวนการเคลือบอัตโนมัติเต็มรูปแบบ ซึ่งเป็นไปตามข้อกำหนดขีดจำกัดของ GB 20052-2020
|
ความจุสูงสุด |
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 |
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2 |
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 |
ความต้านทานไฟฟ้าลัดวงจร % |
||||||
|
แถบเหล็กไฟฟ้า |
แถบเหล็กไฟฟ้า |
แถบเหล็กไฟฟ้า |
||||||||
|
ไม่มีการสูญเสียโหลด W |
การสูญเสียโหลด |
ไม่มีการสูญเสียโหลด W |
การสูญเสียโหลด |
ไม่มีการสูญเสียโหลด
W |
การสูญเสียโหลด |
|||||
|
Dyn11/Yzn11 |
หยิน0 |
Dyn11/Yzn11 |
หยิน0 |
Dyn11/Yzn11 |
หยิน0 |
|||||
|
30 |
65 |
455 |
430 |
70 |
505 |
480 |
80 |
630 |
600 |
4.0 |
|
50 |
80 |
655 |
625 |
90 |
730 |
695 |
100 |
910 |
870 |
|
|
63 |
90 |
785 |
745 |
100 |
870 |
830 |
110 |
1090 |
1040 |
|
|
80 |
105 |
945 |
900 |
115 |
1050 |
1000 |
130 |
1310 |
1250 |
|
|
100 |
120 |
1140 |
1080 |
135 |
1265 |
1200 |
150 |
1580 |
1500 |
|
|
125 |
135 |
1360 |
1295 |
150 |
1510 |
1440 |
170 |
1890 |
1800 |
|
|
160 |
160 |
1665 |
1585 |
180 |
1850 |
1760 |
200 |
2310 |
2200 |
|
|
200 |
190 |
1970 |
1870 |
215 |
2185 |
2080 |
240 |
2730 |
2600 |
|
|
250 |
230 |
2300 |
2195 |
260 |
2560 |
2440 |
290 |
3200 |
3050 |
|
|
345 |
270 |
2760 |
2630 |
305 |
3065 |
2920 |
340 |
3830 |
3650 |
|
|
400 |
330 |
3250 |
3095 |
370 |
3615 |
3440 |
410 |
4520 |
4300 |
|
|
500 |
385 |
3900 |
3710 |
430 |
4330 |
4120 |
480 |
5410 |
5150 |
|
|
630 |
460 |
4460 |
510 |
4960 |
570 |
6200 |
4.5 |
|||
|
800 |
560 |
5400 |
630 |
6000 |
700 |
7500 |
||||
|
1000 |
665 |
7415 |
845 |
8240 |
830 |
10300 |
||||
|
1250 |
780 |
8640 |
870 |
9600 |
970 |
12000 |
||||
|
1600 |
940 |
10440 |
1050 |
11600 |
1170 |
14500 |
||||
|
2000 |
1085 |
13180 |
1225 |
14640 |
1360 |
18300 |
5.0 |
|||
|
2500 |
1280 |
13360 |
1440 |
14840 |
1600 |
21200 |
||||
หมายเหตุ: การสูญเสียโหลดที่แสดงในตารางใช้กับกลุ่มเวกเตอร์ Dyn11/Yzn11 การสูญเสียโหลดสำหรับกลุ่มเวกเตอร์ Yyn0 แตกต่างกันเล็กน้อย โปรดดูข้อตกลงทางเทคนิคที่เกี่ยวข้องกับคำสั่งซื้อเพื่อดูรายละเอียดเฉพาะ
สร้างขึ้นโดยใช้แผ่นเหล็กซิลิกอนรีดเย็นที่มีความสามารถในการซึมผ่านสูง ประกอบผ่านเครื่องเรียงซ้อนอัตโนมัติแบบหุ่นยนต์ เสี้ยนตัดได้รับการควบคุมอย่างเข้มงวด และปัจจัยการเรียงซ้อนยังคงมีเสถียรภาพ เมื่อเปรียบเทียบกับการซ้อนแบบแมนนวลแบบเดิม การสูญเสียขณะไม่มีโหลดจะลดลง 5% - 10% พร้อมลดระดับกระแสไฟขณะไม่มีโหลดและเสียงรบกวนพร้อมกัน
การพันขดลวดแรงดันต่ำนั้นใช้ฟอยล์ทองแดง ในขณะที่การพันขดลวดไฟฟ้าแรงสูงนั้นเกิดขึ้นโดยใช้กระดาษเคลือบกาว (เชื่อมติดและบ่มภายใต้ความร้อนและความดัน) โครงสร้างทั้งสองมีความแข็งแรงเชิงกลสูง ช่วยให้ทนทานต่อแรงแม่เหล็กไฟฟ้าที่ลัดวงจรซ้ำๆ และเพิ่มความสามารถในการทนต่อการลัดวงจรได้
หลังการประกอบ ชิ้นส่วนที่ใช้งานจะผ่านการบำบัดในระบบอบแห้งสุญญากาศแบบเฟสไอน้ำมันก๊าด เพื่อขจัดความชื้นและก๊าซออกจากวัสดุฉนวน จึงช่วยปรับปรุงประสิทธิภาพของฉนวนและอายุการใช้งาน กระบวนการทำให้แห้งควบคุมด้วยคอมพิวเตอร์ โดยมีอุณหภูมิและระดับสุญญากาศที่ควบคุมตามเส้นโค้งที่ตั้งไว้
ถังและส่วนประกอบโครงสร้างภายนอกผ่านการพ่นทรายเพื่อกำจัดสนิม ตามด้วยการเคลือบผงไฟฟ้าสถิต การเคลือบมีการยึดเกาะและความสม่ำเสมอที่เหนือกว่าเมื่อเทียบกับการพ่นสีด้วยของเหลวแบบดั้งเดิม ให้ความต้านทานต่อสภาพอากาศและการป้องกันการกัดกร่อนที่มีประสิทธิภาพ
บริษัทได้รับการรับรองระบบการจัดการ ISO 9001:2015, ISO 14001 และ ISO 45001 ก่อนออกจากโรงงาน ผลิตภัณฑ์ทั้งหมดในซีรีส์นี้ผ่านการทดสอบเป็นประจำตามมาตรฐานแห่งชาติและข้อกำหนดภายใน รวมถึงความต้านทานกระแสตรงของขดลวด อัตราส่วนแรงดันไฟฟ้า ความต้านทานของฉนวน แรงดันไฟฟ้าที่ทนต่อความถี่กำลังไฟฟ้า แรงดันไฟฟ้าที่ทนต่อการเหนี่ยวนำ การสูญเสียขณะไม่มีโหลด การสูญเสียโหลด และอิมพีแดนซ์ของการลัดวงจร การทดสอบประเภทและการทดสอบพิเศษสามารถดำเนินการในห้องปฏิบัติการที่ผ่านการรับรองตามความต้องการของลูกค้าหรือข้อกำหนดมาตรฐาน
ใช่. การออกแบบนี้ช่วยให้สามารถปรับความหนาแน่นฟลักซ์แม่เหล็กของแกนและการหมุนของขดลวดให้เหมาะสมกับความถี่ 50Hz หรือ 60Hz; การตรวจสอบการสูญเสียและการเพิ่มขึ้นของอุณหภูมิจะดำเนินการที่ความถี่ที่สอดคล้องกันก่อนส่งมอบ
Dyn11 เหมาะสำหรับการใช้งานที่มีโหลดไม่สมดุลอย่างมาก มีอิมพีแดนซ์ลำดับเป็นศูนย์ต่ำและช่วยให้สามารถไหลเวียนของกระแสฮาร์มอนิกที่สามได้ Yyn0 มีโครงสร้างที่เรียบง่ายกว่าและมักใช้ในระบบจำหน่ายที่มีโหลดสามเฟสที่ค่อนข้างสมดุล หากต้องการการเชื่อมต่อทั้งสองประเภท โปรดระบุสิ่งนี้เมื่อสั่งซื้อ เนื่องจากโครงสร้างขดลวดแรงดันต่ำแตกต่างกัน
โดยทั่วไป 4.0% ใช้กับพิกัดตั้งแต่ 30 kVA ถึง 500 kVA; 4.5% ถึง 630 เควีเอ – 1,600 เควีเอ; และ 5.0% ถึง 2,000 kVA – 2,500 kVA โปรดดูตารางพารามิเตอร์ทางเทคนิคในสัญญาสำหรับค่าเฉพาะ
ใช่. ระดับ "ระดับ 1" ที่แสดงอยู่ในตารางเป็นไปตามข้อกำหนดด้านประสิทธิภาพพลังงานที่สูงขึ้นซึ่งระบุไว้ใน GB 20052-2020 หากผู้ใช้ต้องการการสูญเสียที่น้อยลง เช่น ผ่านการใช้แกนโลหะผสมอสัณฐานหรือการออกแบบพิเศษอื่นๆ สิ่งเหล่านี้สามารถประเมินเป็นโครงการที่กำหนดเองได้
ใช่. โครงสร้างหลักและการออกแบบฉนวนของซีรีส์นี้สามารถรองรับแรงดันไฟฟ้าหลักได้ตั้งแต่ 10 kV ถึง 35 kV; อย่างไรก็ตาม ระยะห่างของฉนวนหลักและขนาดการประกอบภายในต้องได้รับการคำนวณใหม่ ซึ่งอาจขยายระยะเวลาในการส่งมอบได้
หม้อแปลงไฟฟ้าระบบจำหน่ายแบบสแต็คคอร์ฝังน้ำมันขนาด 10kV เหล่านี้เหมาะสำหรับสถานการณ์ต่างๆ เช่น การอัพเกรดกริดในเมืองและในชนบท การจ่ายพลังงานสำหรับอุตสาหกรรมและเหมืองแร่ อาคารพาณิชย์ และการใช้งานแบบก้าวขึ้นหรือลงในการผลิตพลังงานใหม่ สำหรับการติดตั้งในพื้นที่สูง ความชื้นสูง หรือมีมลพิษสูง ระยะห่างของฉนวนภายนอกและพิกัดการป้องกันถังสามารถปรับได้เพื่อให้ตรงตามข้อกำหนดสภาพแวดล้อมการทำงานเฉพาะ
โปรดติดต่อฝ่ายขายหรือฝ่ายเทคนิคของ Yulan Transformer เพื่อขอแบบมิติ ข้อมูลจำเพาะด้านน้ำหนัก และแบบเขียนฐานรากการติดตั้งสำหรับรุ่นเฉพาะ
ที่อยู่
เลขที่ 20 ถนน Bai'e เมือง Hecun เมือง Jiangshan มณฑลเจ้อเจียงประเทศจีน
โทร
อีเมล